Ferilskrá

BA heimspekideild Háskóla Íslands (íslensku) 26. júní 1993; MA í íslenskum bókmenntum 26.okt. 1996; dr.phil. í íslenskum bókmenntum 1. feb. 2003.

Styrkþegi Rannsóknaráðs 1997-2006. Stundakennari við Háskóla Íslands 1999-2004. Reglulegur kjallarahöfundur og gagn­rýn­andi hjá DV 1996-2003. Kennari við Menntaskólann í Reykjavík (íslenska) 2002-2008 og 2013-2014. Starfsmaður Árnastofnunar (styrkþegi, kenndur við Árna Magnússon) 2007-2008. Ýmis önnur störf.

Lektor í íslenskum bókmenntum fyrri alda frá 1. jan. 2008, dósent frá 1. maí s.á., prófessor frá 1. júlí 2011.

Formaður Félags íslenskra fræða 1999-2002. Í stjórn Launasjóðs rithöfunda 2002-2004. Í menningar- og ferðamálaráði Reykjavíkur (áður menningarmálanefnd) 2003-2006. Í jafnréttisnefnd hugvísindasviðs Háskóla Íslands 2009-2012. Fulltrúi á háskólafundi frá 2010. Í deildarráði íslensku- og menningardeildar 2012-2014. Formaður Bókmenntafræðistofnunar Háskóla Íslands 2010-2014. Í vísindanefnd Háskóla Íslands 2011-2015, formaður hennar frá 2013. Í stjórn Leikfélags Reykjavíkur frá 2013. Í stjórn Hins íslenska þjóðvinafélags frá 2014. Í fulltrúaráði Hins íslenska bókmenntafélags frá 2015, varaforseti félagsins frá 2017. Í stjórn Hins íslenska fornritafélags frá 2015. Varaformaður Íslenskrar málnefndar frá 2015.

Hvatningarverðlaun Rannsóknarráðs Íslands árið 2009. Tilnefndur til Íslensku bókmenntaverðlaunanna 2011 (fræðirit og rit almenns efnis) og 2014 (barna- og ungmennabækur). Kjörinn félagi í Vísindafélagi Íslendinga 2012. Tilnefndur til Hvatningarverðlauna Öryrkjabandalags Íslands 2013. Á heiðurslista IBBY 2016.